Posted on

Thai Name : นกจับแมลงตะโพกเหลือง  
Common Name : Yellow-rumped Flycatcher
Scientific Name : Ficedula zanthopygia
Family : Muscicapidae (Chats, Old World Flycatchers)

ขนาด : 13-13.5 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้ หัวและลำตัวด้านบนดำ คิ้วและแถบปีกขาว ลำตัวด้านล่างและตะโพกเหลืองสดในฤดูร้อนอกแกมสีส้ม ตัวเมีย ลำตัวด้านบนน้ำตาล ปีกดำแกมน้ำตาลมีแถบขาว ตะโพกเหลือง ตัวผู้วัยอ่อน คล้ายตัวเมีย แต่ตะโพกบริเวณติดกับโคนหางด้านบนดำ แถบปีกขาว
พฤติกรรม : ชอบเกาะนิ่งตามกิ่งไม้ คอยจับแมลงที่บินผ่านมา
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ป่าชายเลน ป่าโปร่ง สวนผลไม้ และสวนสาธารณะ ที่ราบถึงความสูง 1,000 ม.
สถานภาพ : นกอพยพผ่าน พบค่อนข้างบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพผ่าน พบบ่อย พบเป็นประจำทุกปีในพื้นที่สวนร่มเกล้ากัลปพฤกษ์ ป่าเต็งรัง อุทยานเกษตร และบ่อประมง

ตัวเมีย

ตัวผู้

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *