Posted on

Thai Name : นกจับแมลงดำอกสีส้ม
Common Name : Mugimaki Flycatcher
Scientific Name : Ficedula mugimaki
Family : Muscicapidae (Chats, Old World Flycatchers)

ขนาด : 13-13.5 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้ หัวและลำตัวด้านบนดำ หลังตามีแถบคล้ายคิ้วสั้นๆ สีขาว ปีกมีแถบขาวขนาดใหญ่ คอ อก และท้องด้านบนสีส้มเข้ม ท้องด้านล่างและก้นขาว หางดำ ขอบขนหางคู่นอกด้านบนขาว ตัวเมีย หัวและลำตัวด้านบนน้ำตาล ปีกและหางน้ำตาลคล้ำ มีแถบขาวที่ปีกเล็กกว่าตัวผู้ คอและอกน้ำตาลเหลืองแกมส้ม ตัวผู้วัยอ่อน คล้ายตัวเมีย แต่ปีกสีดำ
พฤติกรรม : ชอบเกาะนิ่งตามกิ่งไม้ คอยจับแมลงที่ผ่านมา
ถิ่นอาศัย : พบในป่าหลายประเภท ที่ราบถึงความสูง 2,010 ม.
สถานภาพ : นกอพยพผ่าน พบไม่บ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพผ่าน หาค่อนข้างบ่อย พบในพื้นที่คณะวิทยาศาสตร์ สวนร่มเกล้ากัลปพฤกษ์และป่าเต็งรัง

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *