Posted on

Thai Name : นกจับแมลงคิ้วเหลือง  
Common Name : Narcissus Flycatcher
Scientific Name : Ficedula narcissina
Family : Muscicapidae (Chats, Old World Flycatchers)

ขนาด : 13-13.5 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้ คล้ายนกจับแมลงตะโพกเหลืองมาก แต่คิ้วยาวสีเหลือง ท้องและก้นสีขาวมากกว่า แถบปีกขาวเล็กกว่า ตัวเมีย หัวและลำตัวด้านบนน้ำตาลมากกว่านกจับแมลงหลังเขียว ลำตัวด้านล่างขาว มีลายจุดเล็กๆ ที่คอและอก อกและสีข้างเทาแกมน้ำตาล เสียงร้อง ดัง “ทิ้ง-ทิ้ง”
พฤติกรรม : ชอบเกาะนิ่งตามกิ่งไม้ คอยจับแมลงที่บินผ่านมา
ถิ่นอาศัย : ป่าโปร่ง สวนผลไม้ และสวนสาธารณะ ในพื้นที่ระดับต่ำ
สถานภาพ : นกอพยพหรือนกพลัดหลง หายากมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพผ่าน หายากมาก พบในพื้นที่ป่าเต็งรัง

ภาพที่ถ่ายได้ในป่าเต็งรัง โดยคุณชุติเทพ ราชไชย เมื่อวันที่ 8 เมษายน 2559

ภาพถ่ายจาก อ.บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น โดย สุภาพร เทียมวงศ์

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *