Posted on

Thai Name : นกจับแมลงคอแดง
Common Name : Taiga Flycatcher
Scientific NameFicedula albicilla
Family : Muscicapidae (Chats, Old World Flycatchers)

ขนาด : 13-13.5 ซม.
ลักษณะ : ปากดำ หัวและลำตัวด้านบนน้ำตาลแกมเทา หางดำ โคนหางคู่นอกขาว ลำตัวด้านล่างขาวแกมเทา ตัวผู้ขนชุดผสมพันธุ์ ใต้คอสีส้มเข้ม อกและท้องเทาเข้มขึ้น
พฤติกรรม : มักพบอยู่โดดเดี่ยว หากินตามต้นไม้ กระดกหางขึ้นลงเป็นจังหวะ พร้อมส่งเสียงร้อง
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ป่าโปร่ง ช่วงอพยพผ่านอาจพบในป่าชายเลน สวนผลไม้ และสวนสาธารณะ
สถานภาพ : นกอพยพ พบบ่อยมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบบ่อยมาก พบได้ทั่วไปในมหาวิทยาลัยขอนแก่น

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *