Posted on

Thai Name : นกจับแมลงคอน้ำตาลแดง
Common Name : Hill Blue Flycatcher
Scientific Name : Cyornis whitei
Family : Muscicapidae (Chats, Old World Flycatchers)

ขนาด : 13.5-14 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้ หัวและลำตัวด้านบนน้ำเงิน คางและคอเว้าสีส้มแกมน้ำตาลแดงต่อเนื่องกับอกและสีข้าง บางตัวอาจมีสีส้มแกมน้ำตาลแดงเฉพาะคอและอกคล้ายนกจับแมลงอกส้มท้องขาว แต่รอยต่อระหว่างอกกับท้องจะไม่ชัดเจน ตัวเมีย ลำตัวด้านบนสีน้ำตาลอมเขียวไพล โคนหางด้านบนและหางมีสีน้ำตาลแดงแซม หัวตาและวงตาสีเนื้อ ลำตัวด้านล่างคล้ายตัวผู้ แต่สีจางกว่า เสียงร้อง “แท่ค ทรีด ทรีด”
พฤติกรรม : มักพบเกาะตามกิ่งไม้ร่มครึ้มในระดับต่ำ ชอบกระดกหางและส่งเสียงร้องแหลมใสอยู่เสมอ
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ป่าโปร่ง ชายป่า ความสูง 400-2,515 ม. ช่วงอพยพอาจพบในป่าชายเลน สวนผลไม้ สวนสาธารณะในที่ราบ
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบบ่อย บางส่วนเป็นนกอพยพ พบไม่บ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบไม่บ่อย พบในพื้นที่บ่อประมง

ภาพถ่ายเมื่อวันที่ 3 ตุลาคม 2561 ริมบ่อประมง

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *