Posted on

Thai Name : นกคัคคูเหยี่ยวอกแดง  
Common Name : Hodgson’s Hawk Cuckoo
Scientific Name : Hierococcyx nisicolor
Family Cuculidae : Cuckoos

ขนาด : 27.-29.5 ซม.
ลักษณะ : หัวและหลังเทา คางดำ ท้องขาว อกและท้องตอนบนสีส้ม นกวัยอ่อน หลังมีลายเกล็ดจากขอบขนสีน้ำตาลแดง อกและท้องมีลายขีดสีน้ำตาลต่อกันเป็นแถบ ปีกสีน้ำตาล ขนโคนปีกสีเทา มีแถบแคบๆ เหนือแถบใหญ่ที่ปลายหาง  เสียงร้อง แหลม “พิ-พวิ้ด” และตามด้วยเสียงรัว “ติ๊-ติ๊-ติ๊…”
พฤติกรรม : พบอยู่โดดเดี่ยว หากินตามเรือนยอดของต้นไม้
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ชายป่า ถึงความสูง 1,550 เมตร
สถานภาพ : นกอพยพและนกประจำถิ่น พบไม่บ่อย หรือหายาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพผ่าน หายาก  พบบริเวณสวนร่มเกล้ากัลปพฤกษ์

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *