Posted on

Thai Name : นกคัคคูพันธุ์อินเดีย  
Common Name : Indian Cuckoo
Scientific Name : Cuculus micropterus
Family Cuculidae : Cuckoos

ขนาด : 31-33 ซม.
ลักษณะ : หัวสีเทา โคนปากและหนังรอบตาเหลือง หลังน้ำตาลแกมเทา อกสีน้ำตาล มีลายขวางสีดำบนท้องขาว หางน้ำตาลลายบั้งกว้างกว่ากลุ่มคัคคูสีเทาชนิดอื่น ตัวเมีย แถบอกสีน้ำตาลชัดเจนกว่า เสียงร้อง ตัวผู้ “วิ-วิ-วิ-วู”
พฤติกรรม : พบอยู่โดดเดี่ยว เที่ยวหากินตามเรือนยอดของต้นไม้
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ป่าผลัดใบ ป่าชายหาด ที่ราบถึงความสูง 1,800 ม.
สถานภาพ : นกประจำถิ่นและนกอพยพ พบค่อนข้างบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพผ่าน พบค่อนข้างบ่อย พบในพื้นที่ป่าเต็งรัง บ่อประมง และสวนร่มเกล้ากัลปพฤกษ์

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *