Posted on

Thai Name : นกคัคคูพันธุ์หิมาลัย  
Common Name : Himalayan Cuckoo
Scientific Name : Cuculus saturates
Family Cuculidae : Cuckoos

ขนาด : 29-33 ซม.
ลักษณะ : คล้ายนกคัคคูพันธุ์ยุโรปมาก แต่ท้องสีขาวแกมน้ำตาลอ่อน ลายที่ท้องกว้างและเข้มกว่าเล็กน้อย ส่วนใหญ่ลายที่ก้นไม่เด่นชัด ตัวเมีย มีแถบน้ำตาลแดงจางๆ กว้าง พาดบริเวณอกสีเทา เสียงร้องตัวผู้ “วุ้ค-วุ้ค-วุ้ค-วุ้ค-วุ้ค-วุ้ค-อุ๊ค”
พฤติกรรม : พบอยู่โดดเดี่ยว หรือเป็นฝูงเล็กๆ เที่ยวหากินตามเรือนยอดของต้นไม้
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ป่าโปร่ง ป่าชายเลน หรือสวน
สถานภาพ : นกอพยพผ่าน พบไม่บ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพผ่าน พบค่อนข้างบ่อย พบในพื้นที่อุทยานเกษตร ป่าเต็งรัง บ่อประมง และสวนร่มเกล้ากัลปพฤกษ์

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *