Posted on

Thai Name : นกคอมรกต
Common Name : Bluethroat
Scientific Name : Luscinia svecica
Family : Muscicapidae (Chats, Old World Flycatchers)

ขนาด : 13.5-15 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้ คอและอกตอนบนน้ำเงินสดล้อมรอบด้วยแถบส้มแดง รูปร่างและขนาดแตกต่างกัน ในนกแต่ละตัว มีแถบดำคั่นแบ่งจากอกตอนล่างสีส้ม คิ้วยาวสีขาวหรือแกมน้ำตาลอ่อน หัวและลำตัวด้านบนน้ำตาล หางดำโคนหางส้มแกมน้ำตาลแดง ตัวเมีย ไม่มีสีน้ำเงินและแถบส้มแดงที่คออย่างตัวผู้ แถบหนวดขาวมีเส้นดำต่อเนื่องคาดอก
พฤติกรรม : ชอบซ่อนตัวหากินอยู่ตามพุ่มไม้รก วิ่งและกระโดดไปตามพื้น เวลาหยุดจะยืนตัวตั้งตรงและกระดกหางอยู่เสมอ
ถิ่นอาศัย : ทุ่งหญ้า ทุ่งนา พื้นที่เกษตรกรรมใกล้น้ำ และพื้นที่ชุ่มน้ำต่าง ๆ
สถานภาพ : นกอพยพ พบบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบไม่บ่อย พบในพื้นที่บ่อประมง และบ่อบำบัดน้ำเสีย

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *