Posted on

Thai Name : นกขมิ้นน้อยธรรมดา  
Common Name : Common Iora
Scientific Name : Aegithina tiphia
ขนาด : 12-14.5 ซม.
ลักษณะ : ปากสีเทา รอบตาเหลืองไม่เด่นชัดนัก หัวและลำตัวด้านบนเขียวแกมเหลือง ลำตัวด้านล่างเหลืองสดกว่า หางดำ ปีกมีแถบขาว 2 แถบ ตัวผู้ชุดขนผสมพันธุ์ บางตัวมีสีดำที่กระหม่อมและท้ายทอย ตัวเมีย รอบตาเหลือง สีซีดกว่า ปีกคล้ำแถบขาวไม่เด่นชัดเท่าตัวผู้ เสียงร้อง “จี๋-จ่อ จี๋-จ่อ”
พฤติกรรม : มักพบตามลำพังหรือเป็นคู่ตามพุ่มไม้ กระโดดไปตามกิ่งไม้และพลิกใบไม้เพื่อหาหนอนและแมลง ร้องเสียงแหลมใสหลายรูปแบบ
ถิ่นอาศัย : ป่าโปร่ง ป่าชายเลน สวนสาธารณะ สวนผลไม้ ที่ราบถึงความสูง 1,500 ม.
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก พบได้ทั่วไป

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *