Posted on

Thai Name : นกกิ้งโครงพันธุ์ยุโรป
Common Name : Common Starling
Scientific Name : Sturnus vulgaris

ขนาด : 20.5-23 ซม.
ลักษณะ : ปากเรียวแหลมสีดำ ขนลำตัวดำเหลือบเขียวมีจุดขาวเล็กๆ กระจายทั่วทั้งตัว ปีกมีลายขอบขนสีน้ำตาล แข้งและตีนแดงคล้ำ ชุดขนผสมพันธุ์ ปากเหลือง  หัวและคอดำเหลือบม่วงหลังและปีกเขียว จุดขาวตามตัวน้อยลง นกวัยอ่อน คล้ายตัวเต็มวัย แต่หัวแกมน้ำตาลจางๆ เสียงร้อง “ชิป-ชิป-ชิป”
พฤติกรรม : ชอบอยู่รวมกันเป็นฝูงและส่งเสียงดังจอแจ เดินจิกกินแมลงหรือผลไม้ที่ร่วงหล่นตามทุ่งหญ้าสั้น
ถิ่นอาศัย : พื้นที่เกษตรกรรมและพื้นที่เปิดโล่ง
สถานภาพ : นกอพยพ หรือพลัดหลง หายาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพผ่าน หายาก พบในพื้นที่บ่อบำบัดน้ำเสีย จำนวน 2 ครั้ง คือ เมื่อวันที่ 21 พฤศจิกายน 2553 จำนวน 2 ตัว และ วันที่ 25 พฤศจิกายน 2558 จำนวน 1 ตัว

25 พฤศจิกายน 2558

21 พฤศจิกายน 2553

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *