Posted on

Thai Name : นกกินเปี้ยว
Common Name : Collared Kingfisher
Scientific name : Todiramphus chloris
Family Alcedinidae : Kingfishers

ขนาด : 24-26 ซม.
ลักษณะ : ปากบนดำ ปากล่างสีเนื้อ หัวและลำตัวด้านบนเขียวแกมฟ้า รอบคอและลำตัวด้านล่างขาว ปีกสีฟ้าไม่มีลาย เสียงร้อง “แคร้ก-แคร้ก-แคร้ก” แหลมกระด้างรัวดังมาก
พฤติกรรม : มักพบเกาะตามกิ่งไม้หรือเสาริมน้ำ เพื่อคอยจับกินปูเปี้ยวตามพื้นเลน
ถิ่นอาศัย : ป่าชายเลน บางครั้งพบตามสวนผลไม้และแหล่งน้ำจืด
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบไม่บ่อย พบในพื้นที่บ่อประมง

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *