Posted on

Thai Name : นกกินปลีแก้มสีทับทิม 
Common Name : Ruby-cheeked Sunbird 
Scientific Name : Chalcoparia singalensis
Family : Nectariniidae (Sunbirds)

ขนาด : 10.5-11 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้  หัวและลำตัวด้านบนเขียวเหลือบเป็นมัน แก้มน้ำตาลแดง คอและอกตอนบนส้ม อกตอนล่างและท้องเหลือง ตัวเมีย ลำตัวด้านบนน้ำตาลแกมเขียว สีส้มที่คอและอกจางกว่าตัวผู้เล็กน้อย เสียงร้อง “วี-อิ๊ดซ” อาจฟังคล้ายเสียงนกกระจี๊ดธรรมดา
พฤติกรรม : มักพบตามลำพังหรือเป็นคู่ กระโดดหากินบริเวณกลางลำต้นลงไปถึงพุ่มล่าง บางครั้งพบรวมกันอยู่เป็นฝูงเล็กๆ
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ป่าชายเลน ป่าโปร่ง ชายป่า ที่ราบถึงความสูง 1,370 ม.   
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบค่อนข้างบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบไม่บ่อย พบในพื้นที่อุทยานเกษตร

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *