Posted on

Thai Name : นกกินปลีอกเหลือง 
Common Name : Olive-backed Sunbird
Scientific Name : Cinnyris jugularis
Family : Nectariniidae (Sunbirds)

ขนาด : 10.5-11.5 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้  ลำตัวด้านบนน้ำตาลแกมเขียว หน้าผาก คอถึงอกน้ำเงินเข้มเหลือบเป็นมัน ตอนล่างมีแถบน้ำตาลแดง ลำตัวด้านล่างเหลืองสด ขอบหางคู่นอกและใต้หางขาว ตัวผู้ผลัดขน คิ้วเหลือง มีสีน้ำเงินเข้มเฉพาะกลางคอถึงกลางอก ตัวเมีย ลำตัวด้านบนเขียวคล้ำแกมเหลือง คิ้วเหลือง ลำตัวด้านล่างเหลือง ขอบหางคู่นอกและใต้หางขาว เสียงร้อง “ชิบ-ชิบ”
พฤติกรรม : มักพบเป็นคู่ กระโดดหากินไปตามต้นไม้ตั้งแต่เรือนยอดจนถึงพุ่มล่าง ยื่นปากเข้าไปดูดน้ำหวานจากดอกไม้ รวมทั้งแมลงหรือตัวหนอนที่เกาะอยู่ตามดอกไม้ เป็นนกกินปลีที่พบในเมืองได้บ่อยที่สุด
ถิ่นอาศัย : อาศัยอยู่ตามป่าโป่ง ชายป่า ป่าละเมาะ พื้นที่เกษตรกรรม 
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก พบได้ทั่วไปในมหาวิทยาลัยขอนแก่น

ตัวผู้

ตัวเมีย

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *