Posted on

Thai Name : นกกินปลีดำม่วง 
Common Name : Purple Sunbird
Scientific Name : Cinnyris asiaticus
Family : Nectariniidae (Sunbirds)

ขนาด : 10.5-11.5 ซม.
ลักษณะ : หัว อก และลำตัวด้านบนม่วงแกมน้ำเงินเข้มเหลือบเป็นมัน อกตอนล่างมีแถบน้ำตาลแดงเข้ม ลำตัวด้านล่างเข้มกว่าหลัง ปีกและหางดำ ในที่แสงน้อยมักเห็นเป็นนกสีดำ ตัวผู้ผลัดขน คล้ายนกกินปลีอกเหลืองตัวผู้ช่วงผลัดขนมาก แต่ปีกสีเข้มกว่า มักมีสีน้ำเงินเข้มเป็นมันที่หัวปีก ตัวเมีย คล้ายนกกินปลีอกเหลืองตัวเมียมาก แต่สีอ่อนกว่าลำตัวด้านล่างขาวมากกว่า แต้มขาวที่ปลายหางแคบกว่า เสียงร้อง “ชิท”
พฤติกรรม : มักพบกระโดดกินน้ำหวานตามต้นไม้ที่มีดอกบาน แต่ชอบกินแมลงเล็กๆ มากกว่านกกินปลีชนิดอื่น
ถิ่นอาศัย : ป่าเต็งรัง ป่าโปร่ง ป่าชายหาด พื้นที่เกษตรกรรม ที่ราบสูง 1,000 ม.         
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบบ่อย พบได้ทั่วไปในมหาวิทยาลัยขอนแก่น

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *