Posted on

Thai Name : นกกินปลีคอสีน้ำตาล 
Common Name : Brown-throated Sunbird
 Scientific Name : Anthreptes malacensis
Family : Nectariniidae (Sunbirds)

ขนาด : 13.5-14 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้ หัวถึงหลังตอนบนเขียวเข้มเหลือบเป็นมัน ข้างแก้มและคอน้ำตาล กลางคอจางกว่าส่วนอื่น แถบหนวดและไหล่ม่วงเหลือบเป็นมัน โคนปีกน้ำตาลแดง ตะโพกน้ำเงินแกมม่วงเหลือบเป็นมัน หางเขียวคล้ำ ลำตัวด้านล่างเหลืองเข้ม ตัวเมีย ขนาดใหญ่กว่านกกินปลีอกเหลือง ลำตัวด้านบนเหลืองแกมเขียว ลำตัวด้านล่างเหลืองเข้ม เหนือตาและใต้ตามีเส้นสีเหลืองอ่อนคล้ายวงตาแต่ไม่ต่อเนื่องกัน ม่านตาสีแดง เสียงร้อง “ชิพ-ชาพ-ชิพ-ชิพ-ชาพ”
พฤติกรรม : มักพบตามลำพังหรือเป็นคู่ กระโดดหากินตามต้นไม้ที่มีดอกบาน โดยยื่นปากเข้าไปดูดน้ำหวานจากดอกไม้ รวมทั้งแมลงหรือตัวหนอนที่เกาะอยู่ตามดอกไม้
ถิ่นอาศัย : ป่าชายเลน ป่าพรุ ป่าชายหาด พื้นที่เกษตรกรรม สวนผลไม้ และสวนสาธารณะ
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก พบได้ทั่วไปในมหาวิทยาลัยขอนแก่น

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *