Posted on

Thai Name : นกกางเขนดง 
Common Name : White-rumped Shama
Scientific Name :   Copsychus malabaricus
Family : Muscicapidae (Chats, Old World Flycatchers)

ขนาด : 21.5-28 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้ หัว อก และลำตัวด้านบนดำเป็นมัน ตัดกับลำตัวด้านล่างน้ำตาลแดงแกมส้มเข้ม และตะโพกขาว หางยาวขอบหางคู่นอกๆ ขาว ตัวเมีย คล้ายตัวผู้ แต่หางสั้นกว่า หัว อก และลำตัวด้านบนแกมน้ำตาล ลำตัวด้านล่างส้มแกมน้ำตาลมากกว่า เสียงร้อง แหลมสูง หวาน สามารถร้องเป็นท่วงทำนอง เสียงร้อง แซ้ก-แซ้ก”
พฤติกรรม : ชอบอยู่ตามต้นไม้หรือพุ่มไม้รกๆ กระดกหางอยู่เสมอ ส่งเสียงแหลมใสไพเราะเป็นท่วงทำนองได้หลายแบบ
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ป่าโปร่ง ป่าไผ่ ชายป่า ที่ราบถึงความสูง 1,525 ม.
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น หรืออาจเป็นนกพลัดหลง พบไม่บ่อย พบในพื้นที่สวนร่มเกล้ากัลปพฤกษ์

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *