Posted on

Thai Name : นกกระแตแต้แว้ด
Common Name : Red-wattled Lapwing
Scientific Name : Vanellus indicus

ขนาด : 31.5-35 ซม.
ลักษณะ : หัวถึงอกดำ หนังรอบตาและเหนียงที่หัวตาแดงเข้ม ปากแดงเข้มปลายดำ จนคลุมหูเป็นแถบขาวใหญ่ ลำตัวด้านบนน้ำตาล ลำตัวด้านล่างขาว แข้ง และตีนเหลืองหรือเหลืองแกมเขียว ขณะบินปีกคล้ายนกกระแตหาด แต่หางขาวมีแถบดำใหญ่พาดกลาง เสียงร้อง “แต-แต แต-แต้แว้ด
พฤติกรรม : ชอบเดินตามที่โล่งๆ สลับหยุดจิกกินแมลงและสัตว์ขนาดเล็ก ขายาววิ่งได้คล่องแคล่ว หากตกใจจะหยุดนิ่งแล้วค่อยวิ่งหนี ถ้าจวนตัวจึงรีบบินหนี พร้อมกับร้องเสียงดังลั่นติดต่อกัน
ถิ่นอาศัย : ทุ่งนา พื้นที่เกษตรกรรม และพื้นที่เปิดโล่งต่างๆ
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบไม่บ่อย พบครั้งแรกเมื่อวันที่ 1 พฤศจิกายน 2563 จำนวน 1 ตัว ที่บ่อบำบัดน้ำเสีย  

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *