Posted on

Thai Name : นกกระเบื้องคอขาว
Common Name : White-throated Rockthrush
Scientific Name : Monticola gularis
Family : Muscicapidae (Chats, Old World Flycatchers)

ขนาด : 18-20 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้ แถบคาดตาและแก้มดำ กระหม่อมและท้ายทอยฟ้าเข้มเป็นมัน หัวตา คอ และลำตัวด้านล่างน้ำตาลแดงแกมส้ม กลางคอขาว หลังดำมีลายเกล็ดสีน้ำตาล ปีกน้ำตาลเข้มแกมดำมีแถบขาวเล็กๆ ตัวเมีย หัวน้ำตาล คอขาว หัวตาน้ำตาลแกมขาว ลำตัวด้านบนมีลายเกล็ดดำสลับน้ำตาล ปีกไม่มีแถบขาว ลำตัวด้านล่างน้ำตาลแกมเหลือง มีลายเกล็ดสีดำ
พฤติกรรม : มักพบอยู่โดดเดี่ยว หากินตามต้นไม้ในป่า
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ป่าโปร่ง ที่ราบถึงความสูง 1,220 ม.
สถานภาพ : นกอพยพ พบไม่บ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบค่อนข้างบ่อย พบในพื้นที่สวนร่วมเกล้ากัลปพฤกษ์ และป่าเต็งรัง

ตัวผู้

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *