Posted on

Thai Name : นกกระสาแดง
Common Name : Purple Heron
Scientific Name : Ardea purpurea

ขนาด : 78-90 ซม.
ลักษณะ : ปากเหลือง หัวและคอน้ำตาลแดง มีเส้นดำลากจากหน้าผากถึงท้ายทอย มุมปาก และข้างคอ คอด้านหน้ามีลายประเป็นขีดหนา อกและขนลำตัวด้านบนเทา ขณะบินด้านล่างเทาตัดกับสีเลือดหมูของขนคลุมใต้ปีก สีข้างและท้องด้านท้าย นกวัยอ่อน ขนลำตัวน้ำตาล ลวดลายที่หัวและคอไม่ชัดเจน เสียงร้อง “ร้าก” หรือ “ร้าก-กา”
พฤติกรรม : ชอบอยู่ลำพังตามต้นไม้เตี้ยๆ และพงหญ้ารกทึบ ขี้ตื่น หากินโดยยืนนิ่งในน้ำรอจับปลาและสัตว์น้ำอื่นๆ ที่ว่ายผ่านมาแล้วพุ่งปากออกไปจับ
ถิ่นอาศัย : พื้นที่ชุ่มน้ำและแหล่งน้ำจืดต่าง ๆ บางครั้งพบตามชายฝั่งทะเล
สถานภาพ : นกอพยพ พบบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบบ่อย พบเกาะบนเรือนยอดของต้นไม้ในบ่อประมง และลงหากินในดงธูปฤาษี

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์