Posted on

Thai Name : นกกระติ๊ดสีอิฐ  
Common Name : Chestnut Munia
Scientific Name : Lonchura atricapilla
Family : Estrildidae (Munias & Allies)

ขนาด : 11-11.5 ซม.
ลักษณะ : ปากเทาแกมฟ้า หัวและอกดำ ตัดกับขนลำตัวสีน้ำตาล กลางท้องและก้นน้ำตาลเข้มเกือบดำ นกวัยอ่อน ลำตัวสีน้ำตาลเรียบๆ กระหม่อมสีเข้ม ปากเทาแกมฟ้า เสียงร้อง “พี่-พี่-พี่”
พฤติกรรม : มักพบหากินเป็นฝูงเล็กๆ บินตามกันไปบริเวณกอหญ้าใกล้แหล่งน้ำ คอยเก็บกินเมล็ด-พืชที่ร่วงหล่นตามพื้น และเกาะกินดอกหญ้าตามยอดหญ้า
ถิ่นอาศัย : ทุ่งหญ้า ทุ่งนา พื้นที่ชุ่มน้ำ ป่าละเมาะ ที่ราบถึงความสูง 1,525 ม. ส่วนใหญ่พบในที่ราบ
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบไม่บ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบไม่บ่อย พบที่อุทยานเกษตร บ่อประมงและบ่อบำบัดน้ำเสีย

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *