Posted on

Thai Name : นกกระติ๊ดตะโพกขาว
Common Name : White-rumped Munia
Scientific Name : Lonchura striata
Family : Estrildidae (Munias & Allies)

ขนาด : 11-11.5 ซม.
ลักษณะ : ปากเทา ตะโพกและท้องขาว ตัดกับหัว ลำตัวด้านบนน้ำตาลเข้ม หน้าและปีกน้ำตาลดำ  มีลายขีดสีจางที่หลังและอก ปลายขนหางเป็นติ่งแหลมกว่าชนิดอื่น เสียงร้อง “พริท-พริท-พริท” แหลมเล็ก
พฤติกรรม : มักพบรวมอยู่เป็นฝูงตามทุ่งหญ้า และที่โล่งๆ บินตามกันไปเป็นกลุ่ม และหากินตามพงหญ้า และนาข้าว คอยเก็บกินเมล็ดพืชที่ร่วงอยู่ตามพื้น และเกาะกินตามยอดหญ้า
ถิ่นอาศัย : ทุ่งหญ้า พื้นที่เกษตรกรรม ป่าละเมาะ ชายป่า ที่ราบถึงความสูง 1,500 ม.
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก พบได้ทั่วไปในมหาวิทยาลัยขอนแก่น

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *