Posted on

Thai Name : นกกระติ๊ดขี้หมู  
Common Name : Scaly-breasted Munia
Scientific Name : Lonchura punctulata
Family : Estrildidae (Munias & Allies)

ขนาด : 12-12.5 ซม.
ลักษณะ : ปากดำ หัว อก และลำตัวด้านบนน้ำตาลเข้ม ลำตัวด้านล่างขาวแกมเทา มีลายเกล็ด          สีน้ำตาล กลางท้องและก้นขาว หางน้ำตาลแกมเหลือง นกวัยอ่อน ลำตัวสีน้ำตาลอ่อนกว่า ไม่มีลายเกล็ดที่อก ปากล่างสีจางกว่าปากบน เสียงร้อง “คิด-อี้อี้อี้อี้”
พฤติกรรม : มักพบหากินเป็นฝูงตามที่โล่งๆ บินตามกันไปเป็นกลุ่ม และหากินตามพงหญ้า และนาข้าว คอยเก็บกินเมล็ดพืชที่ร่วงอยู่ตามพื้น และเกาะกินดอกหญ้าตามยอดหญ้า
ถิ่นอาศัย : ทุ่งนา ทุ่งหญ้า ป่าละเมาะ พื้นที่เปิดโล่งใกล้ชุมชนเมือง ที่ราบถึงความสูง 1,500 ม.
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก พบได้ทั่วไปในมหาวิทยาลัยขอนแก่น

ตัวเต็มวัย

วัยเด็ก

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *