Posted on

Thai Name : นกกระจอกใหญ่  
Common Name : House Sparrow
Scientific Name : Passer domesticus
Family : Passeridae (Old World Sparrows)

ขนาด : 15-15.5 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้ หน้าผากและกระหม่อมเทา หลังตาถึงท้ายทอยน้ำตาลแดง แก้มขาว คอและอกดำ หลังน้ำตาลแดงมีลายขีดดำและเทา ตะโพกเทาแกมน้ำตาล ลำตัวด้านล่างเทาแกมขาว ตัวเมีย ปากสีเนื้อ    หัวและลำตัวน้ำตาลแกมเทา มีคิ้วสีจางกว่า ปีกและหลังน้ำตาลแกมเหลืองอ่อน คล้ายตัวเมียของนกกระจอกตาล แต่หลังมีลายขีดสีน้ำตาลจางๆ  เสียงร้อง “ชี-รัฟ ชี-รัฟ”
พฤติกรรม : มักพบอยู่รวมกันเป็นฝูง ชอบกระโดดจิกกินเมล็ดพืชที่ร่วงหล่นตามพื้นดิน
ถิ่นอาศัย : ชุมชนเมือง พื้นที่เกษตรกรรม และพื้นที่เปิดโล่ง
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบบ่อย พบที่ข้างศูนย์อาหารและบริการ 3 (หนองแวง), บึงสีฐาน และบ่อบำบัดน้ำเสีย

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *